Bài thơ Yêu lắm trường ơi!(Nguyễn Trọng Hoàn): Em yêu mái trường, Có hàng cây xanh, Xôn xao khúc nhạc, Tiếng chim xanh trời. Mỗi giờ ra chơi, Sân trường nhộn nhịp, Hồng hào gương mặt, Bạn nào cũng xinh…
Bài thơ Bé tới trường(Nguyễn Thanh Sáu): Sáng sớm trên cây đa, Đàn chim hót vang ca, Dưới đường làng êm ả, Bé cũng hòa tiếng ca, Bé cũng vui như chim, Đang đến trường tới lớp, Bé và chim đều hát, Khúc hát yêu trường ta.
Bài thơ Ngày khai trường(Nguyễn Bùi Vợi): Sáng đầu thu trong xanh, Em mặc quần áo mới, Đi đón ngày khai trường, Vui như là đi hội. Gặp bạn, cười hớn hở, Đứa tay bắt mặt mừng, Đứa ôm vai bá cổ, Cặp sách đùa trên lưng…